เนื้อหารายละเอียด เกี่ยวกับข่าวนี้ โพสเมื่อวันที่: 11 กรกฎาคม 2567 โดยงานประชาสัมพันธ์
11 กรกฎาคม 2567 นายอารยันต์ แสงนิกุล ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาขอนแก่น เขต 1 มอบหมายให้ นางประภาภรณ์ ภูขาว รอง ผอ.สพป.ขอนแก่น เขต 1 เป็นประธานเปิดกิจกรรมค่ายวิชาการนักเรียน ประจำปีการศึกษา 2567 ตามโครงการส่งเสริมศักยภาพนักเรียนด้านศิลปะ ดนตรี กีฬา และวิชาการ กลุ่มเครือข่ายพัฒนาคุณภาพการศึกษาที่ 8 (บ้านฝาง หนองบัว โคกงาม ป่าหวายนั่ง) โดยมี นายสุขุม ทินรัตน์ ผู้อำนวยการโรงเรียนโสกม่วงดอนดู่ ในนามประธานกลุ่มเครือข่ายพัฒนาคุณภาพการศึกษากลุ่มที่ 8 กล่าวรายงาน วัตถุประสงค์ เพื่อให้นักเรียนมีเจตคติที่ดีต่อวิชาหลัก 4 กลุ่มสาระ คือสาระการเรียนรู้ภาษาไทย, คณิตศาสตร์ วิทยาศาสตร์ ภาษาต่างประเทศ และเพื่อส่งเสริมและพัฒนาศักยภาพของนักเรียนสู่ความเป็นเลิศ เตรียมความพร้อมเพื่อการแข่งขัน และพัฒนาตนเองสู่การเรียนรู้ในระดับที่สูงขึ้นต่อไป และเพื่อสนองนโยบายเร่งด่วน (Quick Win) ของสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน ในด้านการลดภาระนักเรียนและผู้ปกครอง เรื่องเสริมสร้างอาชีพและการรายได้ระหว่างเรียน โดยได้รับเกียรติจาก ผู้ช่วยศาสตราจารย์วานิช ประเสริฐพร ประธาน อ.ก.ค.ศ.ขอนแก่น เขต 1 ผู้บริหารสถานศึกษา ,คณะศึกษานิเทศก์ ครู และนักเรียนร่วมค่ายวิชาการจำนวน 140 คน ร่วมในพิธีเปิดฯ ระยะเวลาจัดงาน 2 วัน ระหว่างวันที่ 11 - 12 กรกฎาคม 2567 ณ โรงเรียนบ้านนาฝายนาโพธิ์ อำเภอบ้านฝาง จังหวัดขอนแก่น
|