เนื้อหารายละเอียด เกี่ยวกับข่าวนี้ โพสเมื่อวันที่: 01 กรกฎาคม 2567 โดยงานประชาสัมพันธ์
1 กรกฎาคม 2567 นายอารยันต์ แสงนิกุล ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาขอนแก่น เขต 1 มอบหมายให้ นางสาวกมลวรรณ ทิพยเนตร รอง ผอ.สพป.ขอนแก่น เขต 1 เป็นประธานพิธีทบบทวนคำปฏิญาณและสวนสนามของลูกเสือเนตรนารี เนื่องในวันคล้ายวันสถาปนาคณะลูกเสือแห่งชาติ (1 กรกฎาคม) ประจำปี 2567 กลุ่มเครือข่ายพัฒนาคุณภาพการศึกษากลุ่มที่ 5 (ท่าพระ ดอนหัน บ้านหว้า และดอนช้าง) โดยมี นายเจตน์ มงคลสวัสดิ์ ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านหนองหญ้าแพรกท่าแร่ ในนามประธานกลุ่มเครือข่ายพัฒนาคุณภาพการศึกษากลุ่มที่ 5 (ท่าพระ ดอนหัน บ้านหว้า ดอนช้าง) ผู้อำนวยการลูกเสือโรงเรียนบ้านหนองหญ้าแพรกท่าแร่ กล่าวรายงาน วัตถุประสงค์ เพื่อน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณในองค์พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว องค์พระผู้พระราชทานกำเนิดกิจการลูกเสือไทย และเพื่อเป็นการแสดงความจงรักภักดีแด่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พระประมุขลูกเสือไทย มีผู้เข้าร่วมกิจกรรมจำนวน 751 นาย ประกอบด้วย กองลูกเสือลูกสำรอง 1 กอง, กองลูกเสือสามัญ 16 กอง กองลูกเสือสามัญรุ่งใหญ่ 4 กอง และผู้กำกับลูกเสือและบุคลากรทางการลูกเสือ 85 นาย พร้อมนี้ได้รับเกียรติจาก นายภมร สุรพงษ์ ผู้อำนวยการลูกเสือโรงเรียนบ้านเหล่านาที เป็นผู้นำลูกเสือ-เนตรนารี และบุคลากรทางการลูกเสือทบทวนคำปฏิญาณของลูกเสือเนตรนารี และประธานได้มอบในพิธีมอบเกียรติบัตร กล่าวให้โอวาท และรับการสวนสนามของลูกเสือ-เนตรนารี และบุคลากรทางการลูกเสือ กลุ่มเครือข่ายพัฒนาคุณภาพการศึกษากลุ่มที่ 5 (ท่าพระ ดอนหัน บ้านหว้า และดอนช้าง) ณ สนามโรงเรียนบ้านหนองบัวดีหมี ตำบลท่าพระ อำเภอเมืองขอนแก่น จังหวัดขอนแก่น เป็นการสนองนโยบายเร่งด่วน (Quick Win) ของสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน ในด้านการลดภาระครูและบุคลากรทางการศึกษา ในเรื่องสร้างความตระหนักในการป้องกันการทุจริต และในด้านการลดภาระนักเรียนและผู้ปกครอง เรื่องการเรียนรู้ทุกที่ทุกเวลาด้วยเทคโนโลยีดิจิทัล และเรื่องสร้างความเข้มแข็งระบบแนะแนวการชี้แนะ การดูแลสุขภาพกายและสุขภาพจิตของผู้เรียน
|